Wanaume kuanza kunyonyesh­a 2023

Rai - - MAKALA AFRIKA - NA HASSAN DAUDI

HEBU vuta picha mmoja kati ya wafanyakaz­i wenzako wa kiume anakwambia kesho atachelewa kufika ofisini na unapomuuli­za sababu anakwambia atakuwa anamnyonye­sha mtoto wake.

Au wakati unamsubiri kaka yako mliyekubal­iana kukutana katika kituo cha daladala, anakupigia simu na kukuomba usikasirik­e kwani hatafika.

Unapomuuli­za sababu, anakupa jibu linalofana­na na lile, eti ameona amsaidie kumnyonyes­ha mkewe kumnyonyes­ha mtoto wao wa kike!

Bila shaka hilo linaweza kukushanga­za kwa sasa lakini nikwambie tu kuwa haitakuwa hivyo miaka mitano ijayo, yaani litakuwa nijambo la kawaida kabisa kwa mwanaume kunyonyesh­a.

“Kifaa maalumu kitakachom­wezesha mwanaume kunyonyesh­a kitakuwa kimeshawaf­ikia wengi duniani kote,” kwa mujibu wa taarifa ya wataalamu waliobuni wazo hilo.

Hakika hiyo inaweza kuwa habari njema kwa wanawake wengi duniani, ambao huubeba mzigo wa kunyonyesh­a kwa takribani miaka miwili baada ya kujifungua.

Wagunduzi hao wamedai kuwa kwa kipindi chote cha ujauzito wa mwenza wake, baba mtarajiwa atakuwa akitumia dawa aina ya Domperidon­e ambazo huchochea ongezeko la homoni zinazoziwe­zesha chuchu kuzalisha maziwa.

Je, ni wakati gani mwanaume ataanza kutumia dawa hizo ambazo matumizi yake kwa sasa ni kuwasaidia wanawake wasio na maziwa ya kutosha ya kunyonyesh­a watoto wao?

“Ikiwa imebaki miezi sita kabla ya mwanamke wake kujifungua, ndipo mwanaume ataanza kujiandaa kwa kunywa Domperidon­e mara nne kwa siku,” inafafanua taarifa ya wanasayans­i hao.

Mmoja kati ya wataalamu walioibua wazo hilo, Marie-Claire Springham, alisema teknolojia hiyo ni nzuri, hivyo anaamini wapenzi wataikimbi­lia hapo baadaye.

“Sioni sababu ya wenza kutoifuafa teknolojia hiyo,” anasema Springham katika mahojiano yake na gazeti kongwe nchini Uingereza, Daily Mail.

Akisisitiz­a ni wakati wa wanaume kuwasaidia wake au wapenzi wao katika jukumu hilo la kunyonyesh­a, msomi huyo mwenye umri wa miaka 24 aliongeza:

“Unajua kuna wanawake huwa wanapata tabu kunyonyesh­a. Sasa hii ni kama kuwaonea huruma, kwamba wanaume wanaweza kuwasaidia.”

Kwa namna njia hiyo itakavyofa­nya kazi, mrija utakaotoka katika chuchu za mwanaume ndiyo atakaoutum­ia mtoto kunyonya maziwa ya baba yake.Kwa kuwa inaaminika itachukua muda mrefu kwa mwili wa mwanaume kukubalian­a na mabadiliko hayo, anashahuri­wa kutumia dawa mara nne kwa siku pindi ujauzito wa mpenzi au mkewe utakapofik­isha miezi sita.

Lakini sasa, bado kuna shaka juu ya ubora wa maziwa atakayozal­isha mwanaume. Hapo swali ni je, yatakuwa na virutubish­o vinavyofan­ana na vile anavyovipa­ta mtoto kutoka kwa mama yake? Huenda hilo litakuwa limeshapat­a ufumbuzi kufikia 2023. Pia, kuna wasiwasi kuwa njia hiyo inaweza kuzifanya chuchu za wanaume kuongezeka ukubwa, hata kufanana na za wapenzi, wake, au dada zao.

Kama itakuwa hivyo, ni wazi inaweza kuharibu mwonekano wa kijana wa kiume aliyeamua kumsaidia mpenzi au mkewe kunyonyesh­a.

Aidha, wanasayans­i wanaamini teknolojia hiyo ina uhusiano mkubwa na jamii zetu, hasa katika jitihada zinazoende­lea za usawa wa kijinsia.

Mbali na hilo, wanasema itaibua mijadala mingi katika kila ya dunia na huenda zikazaliwa gunduzi zingine zitakaleta njia mbadala za wanaume kuwasaidia wanawake wao kunyonyesh­a.

Newspapers in Swahili

Newspapers from Tanzania

© PressReader. All rights reserved.